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Katika ulimwengu wa leo unaoendeshwa 
na kasi kubwa ya maendeleo ya 
teknolojia pamoja na kuongezeka 
kwa mahitaji ya huduma bora, Wakala 

wa Ufundi na Umeme (TEMESA) umeendelea 
kujidhihirisha kama nguzo muhimu katika 
kuhakikisha miundombinu ya Serikali  katika 
matengenezo na taasisi yake inakuwa salama, 
imara na yenye kuaminika. Nafasi yake imeendelea 
kuwa ya msingi katika kusaidia utekelezaji wa 
majukumu ya Serikali kwa ufanisi na uhakika. 
 
Kupitia uwekezaji endelevu katika rasilimali 
watu, ununuzi wa vifaa vya kisasa, pamoja na 
matumizi ya mifumo ya kidijitali, TEMESA 
imefanikiwa kuongeza ufanisi katika utoaji 
wa huduma zake kuanzia matengenezo ya 
magari ya Serikali, usimamizi wa mitambo ya 
umeme, hadi utoaji wa ushauri wa kihandisi, 
taasisi hii imeendelea kuwa mhimili muhimu 
katika kuendeleza maendeleo ya Taifa. 
 
Mafanikio haya hayawezi kutenganishwa na 
mchango mkubwa wa wafanyakazi wake, ambao 
nidhamu, weledi na uzalendo wao umeendelea 
kuwa chachu ya mafanikio. Hivyo, ni muhimu 
kuendeleza utamaduni wa uwajibikaji, ubunifu 
na kujifunza endelevu ili kukabiliana vyema 
na changamoto zinazoletwa na mabadiliko ya 
teknolojia na matarajio ya wateja.

TEMESA inaendelea kusisitiza misingi ya uadilifu na 
kupambana na rushwa, kwa kuzingatia kuwa uwazi na 
maadili bora ni nguzo muhimu katika kujenga imani 
kwa umma na wadau wake.

Katika kuhakikisha ustawi wa wafanyakazi, juhudi 
zimekuwa zikifanyika kuhamasisha afya bora, ikiwa 
ni pamoja na kujikinga na magonjwa ya kuambukiza 
na yasiyoambukiza. Afya ya mfanyakazi ni mtaji 
mkubwa wa taasisi yoyote yenye mafanikio.

Tunapoendelea mbele, ni wajibu wetu sote kushirikiana 
katika kuifanya TEMESA kuwa kitovu cha ubora 
na ubunifu, tukihakikisha huduma zetu zinakidhi 
viwango vya kimataifa na kuchangia kikamilifu katika 
maendeleo endelevu ya Taifa letu.

‘‘Huduma bora kwa Fursa za Maendeleo’’

Wakili. Moses Mabamba
Kaimu Mtendaji Mkuu. 
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Tarehe 25 Machi, 2026, 
Wakala wa Ufundi 
na Umeme TEMESA 
ulishiriki Mkutano 

wa 110 wa mafunzo kwa 
watayarishaji wa vipindi vya elimu 
kwa Umma. Mkutano huo wa 
mafunzo ulifanyika katika ukumbi 
wa mikutano wa Ubuntu jengo 
la Posta la PAPU lililoko jijini 
Arusha na kufunguliwa na Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Mwigulu 
Nchemba.

Waziri Mkuu akihutubia wakati 
wa mkutano huo, ameipongeza 
TEMESA kwa mchango wake 
katika kuimarisha mawasiliano 
ya kimkakati yanayofanywa 

na Maafisa Habari wa Taasisi 
mbalimbali za Umma.

Waziri Mkuu Dkt. Mwigulu 
amesisitiza umuhimu wa taasisi 
za Umma kushirikiana na vyombo 
vya habari kufanya mawasiliano ya 
kimkakati katika kuongeza uelewa 
kwa jamii kuhusu utekelezaji 
wa mipango ya maendeleo 
inayotekelezwa na Serikali.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe. Christian Makonda 
ameeleza kuwa Wizara itaendelea 
kushirikiana na wadau mbalimbali, 
hususani wadau wa kutoa Elimu 
kwa Umma na vyombo vya habari 
ili kuhakikisha wananchi wanapata 

taarifa sahihi kuhusu miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa na 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt Samia Suluhu 
Hassan. 

TEMESA ni moja ya taasisi za 
Umma zilizoshiriki na kudhamini 
mkutano huo uliowakutanisha 
Maafisa Habari kutoka taasisi 
mbalimbali za Umma pamoja na 
wadau wa mawasiliano. Mkutano 
huo ulianza tarehe 23 Machi, na 
kuhitimishwa tarehe 27 Machi, 
2026.

WAZIRI MKUU APONGEZA MCHANGO WA TEMESA 
KATIKA KUKUZA MAWASILIANO YA KIMKAKATI

Na Martha Joachim, TEMESA



04 I Toleo Na. 01 Machi, 2026: Jarida la Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA)

temesa.go.tz

WAZIRI MKUU AAGIZA MALIPO YA HARAKA 
KUKAMILISHA VIVUKO KIGAMBONI

Waziri Mkuu 
wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 

Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba, 
ameielekeza Wizara ya Ujenzi 
kuwasiliana kwa haraka na 
Wizara ya Fedha ili kuhakikisha 
inakamilisha malipo ya ujenzi 
wa vivuko vilivyopo kwenye 
hatua za ukarabati, kwa lengo 
la kuviwezesha kurejea kutoa 
huduma kwa wananchi wa 
Kigamboni, jijini Dar es Salaam.

Waziri Mkuu Mhe. Dkt. Nchemba 
ametoa agizo hilo alipofanya ziara 
ya kushtukiza kukagua hali ya 
utoaji wa huduma ya vivuko katika 
eneo la Magogoni. Waziri Mkuu 
alisema kuwa kukamilika kwa 

Na Samson Mrutu, TEMESA

malipo hayo kutaharakisha kurejea 
kwa vivuko hivyo kazini, hatua 
itakayosaidia kupunguza kero ya 
usafiri kwa wakazi wa Kigamboni 
na maeneo ya jirani.

“Mhe. Waziri, naomba 
muwasiliane haraka na Wizara 
ya Fedha ili fedha zinazohitajika 
ziweze kutolewa kwa wakati, 
vivuko hivi vikamilike na virejee 
kutoa huduma hapa Magogoni,” 
amesema Waziri Mkuu.

Aidha, Dkt. Nchemba amesisitiza 
kuwa malipo hayo yafanyike ndani 
ya kipindi cha mwezi mmoja, huku 
akiwataka viongozi wa sekta husika 
kusimamia kwa karibu utekelezaji 
wa ukarabati huo ili kuhakikisha 
kazi inakamilika kwa wakati na 

kwa viwango vinavyotakiwa.

“Fedha zitakapotolewa, 
hakikisheni kuwa wakandarasi 
wanakamilisha kazi kwa haraka. 
Lengo letu ni kuona vivuko 
vinarejea mapema kutoa huduma, 
na hivyo kuondoa changamoto za 
usafiri zinazowakabili wananchi 
wetu,” amesisitiza.

Ziara hiyo imelenga kuonyesha 
dhamira ya Serikali ya kuboresha 
huduma za usafiri wa maji, hasa 
katika maeneo yenye uhitaji 
mkubwa kama Kigamboni, na 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma bora, salama na kwa 
wakati.
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WAZIRI ULEGA AWATAKA WAKANDARASI 
KUONGEZA KASI YA UJENZI WA KIVUKO KIPYA 

MAFIA–NYAMISATI

Waziri wa 
Ujenzi, Mhe. 
Abdallah Ulega, 
a m e t e m b e l e a 

eneo la kata ya Kimbiji, wilayani 
Kigamboni kwa ajili ya kukagua 
maendeleo ya mradi wa ujenzi wa 
kivuko kipya kitakachokwenda 
kutoa huduma kati ya Mafia na 
Nyamisati. 

Lengo la ziara ya Waziri wa Ujenzi 
lilikuwa ni kujionea kwa macho 
hatua zilizofikiwa na mkandarasi 
katika ujenzi wa kivuko hicho 
kipya ambacho kinasubiriwa kwa 
hamu na wakazi wa maeneo hayo 
ambao kwa sasa wanategemea 
kivuko kimoja tu cha MV. 
KILINDONI.

Akiwa ziarani, Waziri Ulega 
amemuagiza mkandarasi 
anayetekeleza mradi wa ujenzi 
wa kivuko hicho kipya cha 
Mafia–Nyamisati kuongeza kasi 
ya utekelezaji wa mradi huo na 
kuhakikisha anamaliza kazi hiyo 
kwa viwango vya juu na ndani ya 
muda uliopangwa.

Waziri Ulega amemsisitizia 
mkandarasi anayesimamia ujenzi 
wa kivuko hicho Dar es Salaam 
Maritime Group (DMG) afanye 
kazi kwa uharaka na weledi kwa 
kuwa mradi huo ni wa kimkakati 
kwa ustawi wa wananchi wa Mafia 
Mkoani Pwani, hivyo ni muhimu 
kazi ifanyike kwa kasi na weledi
“Nasisitiza mkandarasi afanye 

kazi usiku na mchana. Ongezeni 
vijana zaidi kwenye kazi hizi, 
kwani tuna vijana wengi wa 
Kitanzania wanaotafuta fursa za 
ajira. Lengo ni kuhakikisha mradi 
huu unakamilika kwa wakati na 
kwa ubora unaostahili,” alisema 
Waziri Ulega.

Aidha, ameelekeza kuwa 
watumishi wote waliopata nafasi 
ya kushiriki katika mradi huu 
wapewe vyeti vya kutambua 
ushiriki wao, ili kuwajengea 
uwezo na kuwaandaa kushiriki 
katika miradi mingine ya kitaifa 
siku zijazo.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa mradi huo, Kaimu Mtendaji 
Mkuu wa TEMESA, Wakili. Moses 
Rajab Mabamba, amesema kuwa 
kutokana na mahitaji makubwa ya 
wananchi, Serikali kupitia Wizara 

Na Jovin Mbegha, TEMESA

ya Ujenzi imetenga fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa kivuko hicho kipya.

Wakili. Mabamba amebainisha 
kuwa mradi umefikia asilimia 57 
ya utekelezaji na kivuko hicho 
kitakapokamilika kitakuwa 
suluhisho la muda mrefu kwa 
changamoto za usafiri kati ya 
Mafia na Nyamisati, na pia 
kuchochea shughuli za kiuchumi 
katika maeneo hayo.

Kwa upande wake Mbunge 
wa Kigamboni, Mhe. Sanga 
Nyakisa, ameiomba Wizara 
kutatua changamoto za vivuko 
vya MV. KIGAMBONI na MV. 
MAGOGONI, akisema vimekuwa 
vikiwasababishia wananchi wa 
Kigamboni kero kubwa ya usafiri.
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SERIKALI YATOA TRILIONI 1.319 KUIMARISHA 
MIUNDOMBINU, ULEGA AELEZA MAFANIKIO SEKTA 

YA UJENZI

Mnamo Tarehe 23 
Machi, 2026, 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 

Miundombinu imekutana na 
Waziri wa Ujenzi pamoja na 
Watendaji wakuu wa Taasisi zilizo 
chini ya Wizara hiyo.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Abdallah 
Ulega, ameieleza Kamati 
hiyo ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu kuwa Serikali 
imeendelea kupiga hatua katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
ambapo hadi kufikia Machi 2026, 
jumla ya shilingi trilioni 1.319 
tayari zilikwisha tolewa kwa ajili 
ya miradi iliyoidhinishwa katika 
mwaka wa fedha 2025/2026.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa mpango na bajeti kwa mwaka 
wa fedha 2025/2026 pamoja na 
makadirio ya mwaka 2026/2027 
kwa fungu 98 la Wizara ya Ujenzi 

Machi 23, 2026 Mkoani Dodoma, 
Ulega ameeleza fedha hizo ni 
sawa na asilimia 72.80 ya bajeti 
iliyoidhinishwa na kubainisha 
mafanikio yaliyopatikana hadi 
kufikia Machi, 2026.

Waziri Ulega akiizungumzia 
Sekta ya vivuko, ameeleza 
kuwa Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania (TEMESA) 
umekamilisha maegesho ya 
kivuko ya Ijinga Kahangala, Bwiro 
Bukondo pamoja na Kisorya–
Rugezi–Bukimwi, sambamba na 
kukamilisha ujenzi wa kivuko MV. 
UKEREWE kitakachotoa huduma 
kati ya Kisorya Wilayani Bunda 
Mkoani Mara na Rugezi Wilayani 
Ukerewe Mkoani Mwanza, vile 
vile Mhe. Ulega alisema kuwa 
Serikali imekamilisha ujenzi 
wa kivuko MV. BUKONDO 
kitakachotoa huduma kati ya 
Bwiro na Bukondo Wilayani 
Ukerewe Mkoani Mwanza pamoja 

na kukamilisha ukarabati wa boti 
ya dharura ya MV. TANGAZO 
inayotoa huduma Mkoani Mtwara.

Ulega amesisitiza kuwa katika 
mwaka wa fedha 2026/2027, 
Wizara ya Ujenzi itahakikisha 
inatekeleza kwa vitendo maono 
na dira ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ya kuwaletea 
Watanzania maendeleo endelevu 
kupitia miundombinu bora, salama 
na yenye tija.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Mhe. Selemani 
Kakoso, ameipongeza Wizara hiyo 
kwa juhudi zake katika kusimamia 
na kutekeleza miradi ya kimkakati, 
hususan ujenzi wa vivuko, barabara 
na madaraja unaorahisisha usafiri 
na usafirishaji wa mizigo na abiria 
nchini.

Na Mwandishi, Wizarani
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MKUU WA MKOA MWANZA AIPONGEZA SERIKALI 
KWA UWEKEZAJI MKUBWA ZIWA VICTORIA

Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza Mhe. 
Said Mtanda 
a m e i p o n g e z a 

Serikali ya Awamu ya Sita kwa 
uwekezaji mkubwa inaoendelea 
kuufanya katika Ziwa Victoria 
ikiwemo kuboresha huduma 
za usafiri wa vivuko. Mhe. 
Mtanda ameyasema hayo Tarehe 
16 Septemba, 2025 wakati 
alipokuwa akishuhudia kivuko 
MV. BUKONDO kikishushwa 
kwenye maji kwa ajili ya kuanza 
kufanyiwa majaribio baada ya 
ujenzi wake kukamilika.

Mkuu wa Mkoa amesema kuwa 
mradi huo wa ujenzi wa kivuko 
MV. BUKONDO ni mradi mkubwa 
na unaenda kuepusha ajali ambazo 
zimekuwa zikitokea mara kwa 
mara katika visiwa hivyo kutokana 
na wananchi hao kukosa huduma 
ya uhakika ya usafiri hali ambayo 
inawalazimu kutumia mitumbwi 
midogo na boti za mbao ambazo 
sio salama kwa ubebaji wa mizigo 

na abiria wanaosafiri masafa 
marefu.

Mhe. Mtanda pia ametumia fursa 
hiyo kuishukuru Serikali kwa 
kutekeleza miradi ya usafiri wa maji 
kwa wakazi wa Mkoa wa Mwanza, 
‘’kwahiyo kwa niaba ya wananchi 
wa Mkoa wa Mwanza, nichukue 
fursa hii kumshukuru Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa kazi nzuri aliyoifanya na kwa 
uwekezaji mkubwa alioufanya 
ndani ya Ziwa Victoria,’’ alisema 
Mtanda na kuendelea kumpongeza 
Mhe. Abdallah Ulega, Mtendaji 
Mkuu wa TEMESA pamoja na 
mkandarasi Songoro Marine 
ambaye amejenga kivuko hicho na 
vingine.

Mkurugenzi wa Uendeshaji na 
Ujenzi wa Vivuko TEMESA 
mhandisi Lukombe King’ombe 
akizungumza wakati wa tukio 
hilo amesema kivuko cha MV. 
BUKONDO kina uwezo wa 

kubeba tani 100, abiria 200 
pamoja na magari madogo 10. 
Mhandisi King’ombe ameongeza 
kuwa baada ya zoezi la kushusha 
kivuko MV. BUKONDO, kivuko 
kitakachofuatia kushushwa 
kwenye maji ni MV. UKEREWE. 
Alisema kuwa kivuko cha MV. 
UKEREWE ambacho kitakwenda 
kutoa huduma kati ya Kisorya 
Wilayani Bunda Mkoani Mara 
na Rugezi Wilayani Ukerewe 
Mkoani Mwanza, kina uwezo wa 
kubeba tani 170, abria 800 pamoja 
na magari 22 na kuongeza kuwa 
vivuko vyote vimejengwa kwa 
kuzingatia sheria za kimataifa za 
ujenzi wa vyombo vya maji.

“Vivuko hivi vyote vinavyojengwa 
hapa vimezingatia ubora wa 
vifaa vyote ambavyo vinahitajika 
kwenye vyombo vya majini, 
vyombo hivi ni vya kisasa vina 
vifaa vyote vya kuongozea meli 
vya kisasa, kwahiyo tunatarajia 
wananchi katika maeneo husika 
watapata huduma wanayoitarajia 
kutokana na ujio wa vivuko hivi.’’ 
Alisema Mhandisi King’ombe.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Songoro Marine, Major Songoro 
akizungumza na waandishi wa 
habari amesema kuwa tukio hilo 
ni tukio kubwa na la furaha kwa 
kampuni hiyo kuweza kumaliza 
ujenzi wa kivuko hicho pamoja na 
vivuko vingine na ni hatua kubwa 
ambayo inapaswa kupongezwa.

Ameipongeza Serikali, Wizara ya 
Ujenzi pamoja na TEMESA kwa 
kuweza kufanikisha ukamilishaji 

Na Alfred Mgweno, TEMESA



temesa.go.tz

08 I Toleo Na. 01 Machi, 2026: Jarida la Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA)

wa mradi huo huku akiwaasa 
wakazi wa Bukondo na Bwiro 
kuendelea kutoa shukrani kwa 
Serikali. 

“Serikali kwa kweli inapiga kazi 
kubwa sana, kwahiyo wakazi wa 
Bukondo wawe na imani na Serikali 
yao ukiangalia hiki chombo pesa 
nyingi sana imeingia kujenga 
hiki chombo’’, alisema Songoro 
na kuendelea kumpongeza Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuendelea kujenga 
Taifa na kuboresha miundombinu 
ya usafiri wa maji.

KAMATI YA MIUNDOMBINU YAPITISHA RANDAMA 
YA BAJETI WIZARA YA UJENZI 2026/2027.

Tarehe 24 Machi, 2026 
Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu 
imekutana na Waziri 

wa Ujenzi pamoja na Watendaji 
wakuu wa Taasisi zilizo chini ya 
Wizara hiyo mjini Dodoma.

Kamati hiyo imepitisha Randama 
ya Mpango na Bajeti ya Matumizi 
ya Kawaida na Mpango wa 
Maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2026/2027 ya Wizara ya 
Ujenzi hatua iliyotajwa kuwa 
muhimu katika kuendeleza kasi 

ya uboreshaji wa miundombinu 
nchini.

Mhe. Selemani Kakoso ni 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
akizungumza katika kikao hicho 
jijini Dodoma, Mhe. Selemani 
Kakoso, amesema uamuzi huo 
unaenda sambamba na dhamira 
ya kuhakikisha miundombinu 
ya kisasa inaendelea kujengwa 
na kuboreshwa ili kuchochea 
maendeleo ya kiuchumi kwa 
wananchi na Taifa kwa ujumla.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Ujenzi, Mhe. Abdallah Ulega 
ameishukuru Kamati hiyo kwa 
kuidhinisha randama hiyo na 
kuahidi kuwa Wizara itaendelea 
kusimamia kwa karibu utekelezaji 
wa miradi ya kimkakati ili 
kuhakikisha inakamilika kwa 
viwango bora na kuleta manufaa 
kwa wananchi.

Na Mwandishi , Wizarani
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VIVUKO VIPYA VYAKAMILIKA, KUFUNGUA FURSA 
ZA KIUCHUMI KWA WAKAZI UKEREWE

Serikali kupitia Wakala 
wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA) 
imekamilisha rasmi ujenzi 

wa vivuko vipya viwili kati ya 
vitano vinavyojengwa na kampuni 
ya Songoro Marine Transport 
Boatyard iliyoko mjini Mwanza.

Vivuko hivyo viwili ni MV. 
UKEREWE kinachokwenda kutoa 
huduma kati ya Kisorya Wilayani 
Bunda Mkoani Mara na Rugezi 
Nansio Wilayani Ukerewe Mkoani 
Mwanza pamoja na kivuko MV. 
BUKONDO kinachokwenda kutoa 
huduma kati ya Bwiro na Bukondo 
Nansio Ukerewe Mkoani Mwanza.

Mhandisi Lukombe King’ombe 
ni Mkurugenzi wa Uendeshaji 
na Ujenzi wa vivuko TEMESA 
ambaye amefika Mkoani Mwanza 
kwa ajili ya kukagua vivuko 
hivyo mara baada ya ujenzi wake 
kukamilika.

Akizungumza mara baada ya 
kukagua vivuko hivyo viwili na 
kuvifanyia majaribio (Sea/ Lake 
Trial) katika Ziwa Victoria ambako 

vivuko hivyo vilitembea kwa zaidi 
ya saa tatu, Mhandisi King’ombe 
amesema kuwa kukamilika rasmi 
kwa ujenzi wa vivuko hivyo viwili 
kutasababisha kufunguka kwa 
fursa za kiuchumi na huduma za 
kijamii kwa wanachi wanaoishi 
maeneo hayo kwani kwa muda 
mrefu wamekuwa wakitumia 
mitumbwi na boti ndogo za mbao 
kwa ajili ya kusafiri kutoka eneo 
moja la kisiwa kwenda eneo jingine 
hali iliyokuwa ikiwahatarishia 
usalama wa maisha na mali zao.

Mhandisi King’ombe amesema 
kuwa adhma kubwa ya timu 
iliyokwenda kukagua vivuko hivyo 
viwili kutoka Chuo cha Bahari 
Dar es Salaam DMI na Wizara 
ya Ujenzi ni kuhakikisha vivuko 
hivyo viko tayari kwa kuanza kazi 
ambako walikagua injini za vivuko 
hivyo vyote, mitambo na mifumo 
ya uendeshaji wa vivuko hivyo, 
vifaa vya uokozi na usalama 
yakiwemo maboya ya uokozi, boti 
za dharura za uokozi, mifumo ya 
kutambua mioto na mifumo ya 
kuzimia mioto.
“Adhma kubwa ya timu hii kuja 

kukagua vivuko hivi ni kwa ajili 
ya maandalizi sasa ya kupekeka 
vivuko hivi katika maeneo 
ambavyo vitahudumu, kwahiyo 
sisi kama timu tumemuwakilisha 
Mtendaji Mkuu wa TEMESA kwa 
ajili ya ukaguzi wa mwisho baada 
ya vivuko hivi kukidhi vigezo 
vya ubora kwa maana ya mifumo 
ya uendeshaji pamoja na vifaa 
kwa ajili ya usalama wa abiria 
wanapokuwa ndani ya vivuko.”

Mhandisi King’ombe ameongeza 
kuwa vivuko hivyo pia tayari 
vilipitiwa na kukaguliwa na 
wataalamu kutoka Shirika la 
Uwakala wa Meli Tanzania 
(TASAC) na tayari walishatoa 
vyeti vya ubora ili kuweza 
kuruhusu vivuko hivyo kwenda 
kuhudumu katika maeneo ambayo 
vinapaswa kutumika.

Aidha Mhandisi King’ombe 
ameongeza kuwa walifanya 
majaribio (Sea/Lake Trial) ya 
vivuko hivyo na wakajiridhisha 
kwamba vifaa vyote vya vivuko 
hivyo vinafanya kazi ambayo 
ni tayari kwa ajili ya kwenda 

Na Salama Nkonya, TEMESA
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kuhudumu.

Halikadhalika, timu hiyo ilipata pia 
wasaa wa kutembelea maegesho 
ya vivuko hivyo ambayo tayari 
yamekamilika kwa asilimia kubwa. 
Mhandisi King’ombe amesema 
kuwa Serikali tayari imekamilisha 
ujenzi wa mindombinu ya 
maegesho ya vivuko hivyo ambako 
vivuko hivyo vitakuwa vinapaki 
kwa ajili ya kupakia na kushusha 
abiria na mizigo.

“Timu hii pia ilitembelea kwenye 

maeneo hayo ya maegesho ili 
kujiridhisha kuwaleta viongozi 
kwa ajili ya uzinduzi na kupekeka 
hii huduma kwa wananchi na 
kufungua fursa za kiuchumi, ni 
matarajio yetu kwamba vivuko 
hivi vinakwenda kufungua fursa 
za kiuchumi kwa wananchi na 
kuwarahisishia majukumu yao 
kwasababu katika eneo lile la 
Bwiro Bukondo wote mnafahamu 
wananchi wanatumia mitumbwi 
kwahiyo kwa sasa mitumbwi basi 
tunawapelekea vivuko vikafungue 
fursa kwa wananchi wa maeneo 

haya.” Alisistiza  Mhandisi 
King’ombe.

Kivuko cha MV. UKEREWE kina 
uwezo wa kubeba tani 170, abiria 
800 na magari 22 wakati kivuko 
MV. BUKONDO kina uwezo wa 
kubeba tani 100, abiria 200 na 
magari 10. Vivuko hivyo viwili 
vimegharimu shilingi Bilioni 11 
mpaka kukamilika ujenzi wake na 
fedha zote zimetolewa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

TEMESA YASHIRIKI MAONESHO MAFANIKIO SIKU 100 
ZA RAIS SAMIA NA UTATUZI WA KERO ZA WANANCHI

Mnamo Tarehe 4 
mpaka 6 mwezi 
Machi, 2026, 
Wakala wa Ufundi 

na Umeme Tanzania (TEMESA) 
ulishiriki maonesho ya mafanikio 
ya siku 100 za uongozi wa Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Maonesho hayo 
yalikuwa na lengo la kuhakikisha 
Taasisi za Umma na binafsi 
zinashiriki katika kutatua kero 
zinazowakumba wananchi kwenye 
kupatiwa huduma za kila siku za 
kijamii katika ofisi husika.

Katika maonesho hayo 
yaliyochukua siku tatu, TEMESA 
ilishiriki kwa kuwa na banda 
kwa ajili ya kusikiliza kero za 
wananchi lakini pia kuwaelezea 
namna TEMESA  uinavyotekeleza 
majukumu yake.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. 

Rosemary Senyamule amepata 
wasaa wa kutembelea banda la 
TEMESA ambapo Kaimu Meneja  
Masoko na Uhusiano Bi. Martha 
Joachim ameeleza mafanikio 
ambayo TEMESA imeyapata 
katika utoaji wa huduma kwa 
wananchi, maboresho makubwa 
yanayoendelea kufanyika katika 
Wakala pamoja na kutoa elimu 
kuhusu majukumu ya Wakala huo.

Bi. Martha ameeleza kuwa 

miongoni mwa mafanikio ambayo 
TEMESA imeyapata ni pamoja na 
matumizi ya Mfumo wa Usimamizi 
wa Kazi za Matengenezo (MUM) 
unaosaidia kurahisisha ufuatiliaji 
wa shughuli za matengenezo kwa 
urahisi zaidi.

Bi Martha ameongeza kuwa mfumo 
huo umeongeza uwazi, ufanisi na 
kasi katika utoaji wa huduma za 
matengenezo na kusaidia taasisi 
za Serikali kupata huduma bora 

Na Jovin Mbegha, TEMESA
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zinazopelekea kuwahudumia 
wananchi kwa ufanisi.

TEMESA inaendelea kuboresha 
utendaji kazi wake hasa katika 
huduma za matengenezo ya magari 
ya Serikali, usimamizi wa vivuko 
pamoja na miundombinu ya 
umeme katika taasisi mbalimbali 
za Umma.

z
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MUONGOZO WA MATUMIZI YA “WALLET”

WATEJA KUWEKA FEDHA 
KWENYE WALLET
Usajili wa Taasisi

Ili kutumia “Wallet”, 
taasisi inapaswa kusajiliwa 
kwenye mfumo wa MUM.
Usajili utahusisha majina ya 
maafisa wasiopungua watatu:
i.	 M t u m i s h i 
kutoka idara tumizi,
ii.	 Mtumishi kutoka 
idara ya uhasibu, na
iii.	 Mkuu wa Taasisi.

Kufungua Akaunti ya Wallet
Baada ya usajili kukamilika, taasisi 
itafungua akaunti ya “Wallet” 
kupitia Sub Menu ya Wallet na 
kufuata maelekezo yaliyopo.

Kuweka Fedha
Taasisi inapaswa kufungua 
Sub Menu ya My Wallet 
ili kuomba kuweka fedha.
Baada ya taratibu zote za 
approvals kukamilika, taasisi 
itapokea Control Number ya 
malipo yenye kiasi kilichoombwa.
Baada ya kufanya malipo kupitia 
benki au mitandao ya malipo, salio 
la Wallet litasasishwa moja kwa 
moja kwenye mfumo wa MUM.

JINSI TAASISI 
ZITAKAVYOFANYA 

MATUMIZI YA WALLET

Malipo kwa Huduma za TEMESA
Fedha zilizopo kwenye Wallet 
zitatumika kulipia huduma zote za 
TEMESA zinazopatikana kupitia 
mfumo wa MUM na pia katika vituo 
vyote vya uzalishaji vya Wakala.

Uchaguzi wa Njia ya Malipo
Pindi taasisi itakaporidhia gharama 
zilizowasilishwa kupitia MUM, 
itachagua njia ya malipo kati ya:
“ W a l l e t ”
Kupatiwa Control Number 
ya huduma iliyoombwa.

Muamala Kupitia Wallet

Iwapo taasisi itachagua 
Wallet, gharama husika 
zitapunguzwa kwenye salio la 
Wallet na kuelekezwa kwenye 
akaunti ya kituo kilichotoa 
makadirio ya kazi husika.

Baada ya muamala kukamilika, 
mteja atapokea taarifa zifuatazo:
i.	 Kituo cha TEMESA 
kitakachotoa huduma,

ii.	 Namba ya matengenezo,
iii.	 Namba ya muamala 
wa Wallet (Wallet 
Transaction Number),
iv.	 Tarehe ya muamala,
v.	 Aina ya huduma, na
vi.	 Kiasi kilichotumika.

KUPATA TAARIFA ZA 
MATUMIZI YA WALLET

Upatikanaji wa 
Historia ya Matumizi

Mteja au taasisi inaweza 
kupata taarifa za matumizi ya 
Wallet moja kwa moja kupitia 
mfumo wa MUM kwenye Sub 
Menu ya My Wallet History.

Aina za Taarifa Zinazopatikana

i.	 Kiasi kilichowekwa,
ii.	 Kiasi kilichotumika,
iii.	 Kazi zilizofanyika,
iv.	 Kituo kilichotoa huduma,
v.	 Tarehe ya miamala,
vi.	 Salio lililopo, na
vii.	 Historia ya 
miamala yote iliyofanyika.
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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA AHADI ZA SIKU 100 ZA 
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania 
( T E M E S A ) 
u n a t e k e l e z a 

majukumu yake kwa kuzingatia 
malengo na mikakati ya kitaifa na 
kimataifa ambayo yameainishwa 
katika Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050, Tanzania Development 
Vision 2050, Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama cha Mapinduzi ya 
mwaka 2025, Mpango wa Taifa 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2025/26–2029/30), Mpango 
kazi wa Wizara ya Ujenzi, 
na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 2015–2030 (SDGs).

Aidha,  katika kutekeleza  
majukumu yake, TEMESA 
umeendelea kuboresha utoaji 
wa huduma bora na stahiki 
kwa wananchi katika sekta 
za ufundi wa magari, umeme 
na elektroniki na huduma ya 
usafirishaji kwa njia ya maji kwa 
kutumia vivuko vya Serikali.

Mnamo tarehe 30 Oktoba 2025, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, alitoa ahadi kwa 
Watanzania kwamba ndani ya 
siku 100 Serikali yake itakuwa 
imetekeleza kikamilifu ahadi 
muhimu alizozitoa kwa wananchi.

Hadi sasa, utekelezaji wa 
ahadi hizo kwa upande wa 
Wakala wa Ufundi na Umeme 

Tanzania (TEMESA) unaendelea 
kuonyesha mafanikio makubwa 
na ya kihistoria. Mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na:

Katika siku 100 za uongozi wa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Serikali kupitia Wakala wa Ufundi 
na Umeme Tanzania (TEMESA) 
imefanikiwa kutoa fedha kwa 
ajili ya kukamilisha ujenzi wa 
vivuko vipya viwili, kivuko cha 
MV. UKEREWE pamoja na 
kivuko cha MV. BUKONDO 
ambavyo vinakwenda kurahisisha 
utoaji wa huduma katika maeneo 
ambayo yamepelekwa kwa ajili 
ya kuwahudumia wananchi.

Kivuko MV. BUKONDO 
kinakwendakutoa huduma kati 
ya Bwiro na Bukondo Wilayani 
Ukerewe Mkoani Mwanza 
eneo ambalo halijawahi kuwa 
na kivuko hapo awali hivyo 
kupelekwa kwa kivuko hicho 
kunakwenda kurahisisha shughuli 

za kiuchumi na kijamii kwa 
wananchi wa maeneo hayo.

Kivuko MV. UKEREWE 
kinakwenda kutoa huduma kati 
ya Kisorya Wilaya ya Bunda 
Mkoa wa Mara na Rugezi Wilaya 
ya Ukerewe Mkoa wa Mwanza.

Katika siku 100 za uongozi wa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Serikali kupitia 
Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA) imeweza 
kutekeleza ukarabati wa vivuko 
MV. KAZI, MV. MAGOGONI 
na MV. KIGAMBONI.

Katika siku 100 za uongozi wake 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Serikali kupitia Wakala wa Ufundi 
na Umeme Tanzania (TEMESA) 
imefanikiwa kukarabati kivuko 
MV. KAZI kinachotoa huduma 
kati ya Magogoni na Kigamboni 
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jijini Dar es Salaam ili kuongeza 
huduma ya usafiri kwa wananchi 
wa maeneo hsyo bila usumbufu.

Serikali pia imetoa fedha kwa 
ajili ya kukamilisha ukarabati 
wa kivuko MV. MAGOGONI 
ambacho kinafanyiwa 
ukarabati huko Mombasa 
nchini Kenya na ukarabati 
wake umefikia asilimia 81.3.

Serikali pia ndani ya siku 
100 za uongozi wa Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, imetoa fedha kwa 
ajili ya kukamilisha ukarabati 
wa Kivuko MV. KIGAMBONI 
ambacho kinafanyiwa ukarabati 
katika Yadi ya Songoro iliyoko 
Kigamboni jijini Dar es Salaam. 
Kivuko hicho pia kinatarajiwa 
kurejea kutoa huduma mwezi 
Novemba, 2026 mara baada 
ya ukarabati wake kukamilika.

Vivuko hivyo viwili 
vitakapokamilika na kurejea, 
vitarahisisha utoaji wa huduma 
katika eneo hilo   kwa  kiasi   kikubwa.

Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA), kupitia 
Wizara ya Ujenzi umefanikiwa 
kuboresha na kuunda muundo 
mpya wa TEMESA wenye 
lengo la kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi na 
kuweka mazingira rafiki ya 
watumishi katika kutekeleza 
majukumu yao ya kila siku.

Katika siku 100 za uongozi wa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Serikali kupitia Wakala 
wa Ufundi na Umeme Tanzania 

(TEMESA) imefanikiwa kuondoa 
rasmi uzalishaji wa madeni 
kutoka katika Wizara na Taasisi za 
Umma ambapo Wakala kwa sasa 
unatoa huduma kupitia mfumo 
wa malipo ya kabla (Pre-Paid).

Hatua hii imepunguza kwa kiasi 
kikubwa mzigo wa madeni ambayo 
Wizara na Taasisi za Umma 
zilikuwa zikizalisha kwa kutumia 
huduma ya malipo ya baada ya 
ambayo Taasisi nyingi na Wizara 
zilishindwa kulipa kwa wakati 
na hivyo kuendelea kuzalisha 
madeni ambayo yalifanya 
Wakala kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi.

Serikali kupitia Wakala wa Ufundi 
na Umeme Tanzania (TEMESA) 
imeendelea kuweka mkazo kwa 
miongozo katika kupata huduma 
za ufundi na matengenezo 
zinazotolewa na TEMESA 
ambapo kwa kipindi cha siku 100 
za uongozi wa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Wakala haujazalisha deni lolote 
katika utoaji wa huduma za ufundi.

Katika siku 100 za uongozi 
wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Serikali 
kupitia Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania (TEMESA) 
imeweza kuboresha mifumo 
ikiwemo mfumo wa E-Mrejesho.

Wananchi wanaopatiwa huduma 
kupitia Wakala wa Ufundi na 
Umeme Tanzania (TEMESA) kwa 
sasa wanapata mrejesho wa huduma 
na namna huduma mbalimbali 
zinavyotolewa na TEMESA kupitia 
Mitandao ya Kijamii mfano; 
Instagram, Youtube, Facebook, 
Twitter X, Thread na TikTok.

Aidha wananchi wanapata fursa 
ya kutumia simu za bure kuuliza 
kuhusu huduma za TEMESA 
mfano huduma za vivuko na 
karakana na wanaweza kutoa 
maoni yao kuhusu namna ya 
kuboresha huduma hizo kupitia 
mifumo husika. Namba za simu ya 
bure inayotumika ni  0800110379.

HITIMISHO
TEMESA  inapenda kutoa shukrani 
zake za dhati kwa Serikali ya 
Awamu ya Sita kwa kuiwezesha 
kusimamia utekelezaji wa 
majukumu yake katika utoaji wa 
huduma kwa wananchi. Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan imeonyesha kasi kubwa ya 
utekelezaji, uwajibikaji na dhamira 
ya dhati ya kuwatumikia wananchi.

TEMESA pia inaishukuru Serikali 
kwa kuuruhusu Wakala kuanza 
kutumia muundo mpya ambao 
unatoa motisha kwa watumishi 
wake kuendelea kufanya kazi 
kwa bidii na kwa weledi mkubwa.




